BIG BREAKING! ‘लाडकी बहीण योजने’चा निधी सामाजिक न्याय विभागाकडून वळवला 😳💰 — आता फक्त SC आणि नवबौद्ध विद्यार्थ्यांनाच प्राधान्य! 🧾⚡

सरकारने पुन्हा एकदा सामाजिक न्याय विभागाचा (Social Justice Department) पैसा वळवल्याचं उघड झालं आहे .

💥
🔥 BIG BREAKING! ‘लाडकी बहीण योजने’चा निधी सामाजिक न्याय विभागाकडून वळवला 😳💰 — आता फक्त SC आणि नवबौद्ध विद्यार्थ्यांनाच प्राधान्य! 🧾⚡

📍 मुंबई | मेट्रो न्यूज डिजिटल डेस्क

राज्यातील महिलांसाठी सुरू केलेली मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहीण योजना (Ladki Bahin Yojana) सध्या प्रचंड चर्चेत आहे 💬 — कारण या योजनेच्या निधीसाठी सरकारने पुन्हा एकदा सामाजिक न्याय विभागाचा (Social Justice Department) पैसा वळवल्याचं उघड झालं आहे 😲.

👉 एकूण 410.30 कोटी रुपयांचा निधी सप्टेंबर महिन्याच्या हप्त्यासाठी वळवण्यात आला आहे. म्हणजेच, या महिन्यात लाडक्या बहिणींना 1500 रुपयांचा हप्ता मिळेल ✅ — पण त्याची किंमत सामाजिक न्याय विभागातील इतर योजनांना मोजावी लागणार आहे 😔.


💸 सरकारचा निर्णय – कोणत्या निधीतून पैसे गेले?

महिला आणि बालकल्याण खात्याने जाहीर केलेल्या शासन निर्णयानुसार, लाडकी बहीण योजनेच्या हप्त्यासाठी सामाजिक न्याय विभागाचा निधी वापरला जाईल.
📜 या निधीअंतर्गत येणाऱ्या

  • संजय गांधी निराधार योजना (Sanjay Gandhi Niradhar Yojana)

  • श्रावण बाळ सेवा निवृत्ती वेतन योजना
    या योजनांच्या पात्र लाभार्थ्यांना या महिन्यात हप्ता न मिळण्याची शक्यता आहे 😟.

👉 यामुळे, आता उपलब्ध निधी फक्त अनुसूचित जाती (SC) आणि नवबौद्ध प्रवर्गातील विद्यार्थ्यांसाठीच वापरला जाणार असल्याचे स्पष्ट करण्यात आले आहे.


💥 “लाडकी बहीण” योजनेचा वाढता आर्थिक भार 💰

राज्य सरकारने जुलै 2024 मध्ये ही महत्त्वाकांक्षी योजना सुरू केली होती.
त्यावेळी महिलांना प्रत्येक महिन्याला 1500 रुपये थेट खात्यात जमा करण्याचं वचन दिलं गेलं होतं.

📆 आतापर्यंत — जुलै 2024 ते ऑगस्ट 2025 या काळात — एकूण 14 हप्ते वितरित करण्यात आले आहेत.
पण हळूहळू या योजनेचा आर्थिक भार सरकारला झेपेनासा झाला आहे 💸.

म्हणूनच सप्टेंबर महिन्याच्या हप्त्यासाठी सरकारला पुन्हा दुसऱ्या खात्यातील निधी वळवण्याची वेळ आली आहे.
यावरून स्पष्ट होतं की, सरकारला आता आर्थिक संतुलन राखण्यासाठी मोठं गणित मांडावं लागतंय 📊.


📊 शासन निर्णयात काय म्हटलं आहे?

सामाजिक न्याय व विशेष सहाय्य विभागाने बुधवारी जाहीर केलेल्या शासन निर्णयात म्हटलं आहे की —

“मुख्यमंत्री लाडकी बहीण योजनेसाठी विभागाअंतर्गत एकूण 3960 कोटी रुपयांचा नितव्यय मंजूर करण्यात येत आहे.”

यानुसार, निधीचे वाटप प्राधान्याने लाडकी बहीण योजनेसाठी केलं जाईल.


🧍‍♀️ लाडक्या बहिणींची संख्या घटतेय! 📉

अजून एक महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे — गेल्या काही महिन्यांपासून सरकारने या योजनेचे निकष अधिक कडक केले आहेत.

⚙️ सरकारनं ई-केवायसी प्रक्रिया सुरू केली आहे आणि ज्या कुटुंबाचं वार्षिक उत्पन्न 2.5 लाख रुपयांपेक्षा कमी असेल, त्यांनाच या योजनेचा लाभ मिळेल.
त्यामुळे पात्र महिलांची संख्या कमी होत चालली आहे 😔.

🔍 याशिवाय, लाभार्थींचे वडील आणि पतीचं उत्पन्न तपासलं जाणार असल्याने अनेक महिलांचे अर्ज थांबवण्यात येत आहेत.


🧠 लोकांमध्ये संभ्रम आणि नाराजी 😠

सोशल मीडियावर या निर्णयावर मोठ्या प्रमाणात टीका होत आहे 📲.
काहींनी प्रश्न विचारला आहे —

“गरीब, निराधार, ज्येष्ठ नागरिकांसाठी असलेला निधी वळवून सरकारने योग्य केलं का?” 🤔

तर काही महिलांनी ट्वीट करत म्हटलं —

“पैसे मिळाले तरी पुढचं काय? दर महिन्याला अशीच टांगती तलवार राहिली तर महिलांचा विश्वास कसा ठेवायचा?” 💬


🚨 राजकीय वर्तुळात चर्चांना उधाण

या निर्णयानंतर राजकीय वर्तुळातही चर्चा सुरू झाली आहे 🔥.
विरोधकांनी सरकारवर आरोप केला आहे की,

“महिला सक्षमीकरणाच्या नावाखाली सामाजिक न्यायाच्या योजनांवर गदा आणली जात आहे!” ⚖️

मात्र सत्ताधारी म्हणत आहेत की —

“कोणत्याही लाभार्थ्याला न्याय मिळणार नाही असं नाही. फक्त प्राधान्यक्रम ठरवला गेलाय.”


🏁 पुढे काय?

सप्टेंबर महिन्याचा हप्ता कोणत्याही क्षणी लाडक्या बहिणींच्या खात्यात जमा होण्याची शक्यता आहे ✅.
मात्र सामाजिक न्याय विभागाच्या इतर योजनांवर याचा परिणाम किती होणार, हे पुढील काही दिवसांत स्पष्ट होईल.


📢 #MetroNews #LadkiBahinYojana #SocialJustice #SCStudents #BreakingNews #WomenEmpowerment #MaharashtraPolitics #GRUpdate
💬 राज्यातील प्रत्येक महिला, विद्यार्थी आणि नागरिकांपर्यंत पोहोचवा ही बातमी — कारण सरकारचा प्रत्येक निर्णय तुमच्याशी थेट जोडलेला आहे! 💪📲